วันที่ 11 มกราคม 2567 องค์การบริหารส่วนตำบลร่องกาศ นำโดยนายสมคิด ยอดสาร นายกองค์การบริหารส่วนตำบลร่องกาศ มอบหมายให้ ว่าที่ร.ต.ฉัตรทิพย์ ฉลอม นวก.สาธารณสุข พร้อมกับเจ้าหน้าที่งานสาธารณสุข ร่วมกับผู้นำชุมชนและอสม.ได้ลงพื้นที่จัดทำแผนปฏิบัติการเชิงกลยุทธ์แนวใหม่ RE-X-RAY โครงการถังขยะเปียก ลดโลกร้อน เพื่อลงพื้นที่ติดตามการจัดทำถังขยะเปียกของแต่ละครัวเรือน ตามแนวทางการดำเนินการขับเคลื่อน นโยบายการดำเนินงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ เพื่อบรรลุเป้าหมายการลดก๊าซเรือนกระจกและการดำเนินงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศของประเทศ ตามนโยบายของรัฐบาล โดยขึ้นทะเบียนโครงการถังขยะเปียก ลดโลกร้อน ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ประเทศไทย ตามโครงการลดก๊าซเรือนกระจกภาคสมัครใจตามมาตรฐานของประเทศไทย (T-VER) ของกรมส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่น ในพื้นที่ตำบลร่องกาศ
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-1-1.jpg)
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-2-1.jpg)
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-3-1.jpg)
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-4-1.jpg)
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-5-1.jpg)
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-6-1.jpg)
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-7-1.jpg)
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-8-1.jpg)
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-9-1.jpg)
![](http://www.rongkat.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-10-1.jpg)